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MADHUMUNI 
 
Baraza la Taifa la Ujenzi ni Taasisi ya Serikali iliyoanzishwa kwa mujibu wa sheria ya 
Bunge namba 20 ya mwaka 1979 iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2008. (“National 
Construction Council Act, CAP 162, R.E. 2008”).  Baraza lilianzishwa ili kusimamia 
maendeleo ya sekta ya ujenzi. 
 
DIRA 
 
Kutoa uongozi mkakati unaolenga katika maendeleo  ya sekta ya ujenzi kwa kutilia 
mkazo ukuzaji wa uwezo wa ndani. 
 
MAJUKUMU YA BARAZA 
 
Baraza ni kitovu cha uratibu wa sekta kwa taasisi zinazoshughulika na ujenzi ili kuleta 
umoja, uwiano na ushirikiano katika utendaji ndani ya sekta ya ujenzi. Hususani 
majukumu ya Baraza ni kama ifuatavyo: 
 

• Kusimamia na kuongoza juhudi za kukuza na kuendeleza sekta ya ujenzi nchini 
Tanzania kwa kuzingatia ukuzaji wa uwezo wa ndani ya nchi ili kwenda 
sambamba na maendeleo na ushindani wa kimataifa; 

• Kuishauri Serikali kuhusu masuala yanayohusu sekta ya ujenzi na kutayarisha 
mapendekezo, maelekezo na utekelezaji wake; 

• Kutoa ushauri wa kiufundi kwa wadau wa sekta ya ujenzi; 
• Kukuza na kuratibu mafunzo bora kwa watu wanaojihusisha au 

watakaojihusisha  na sekta ya ujenzi; 
• Kukuza, kuendesha na kuratibu utafiti katika masuala yanayohusiana na sekta 

ya ujenzi; 
• Kutayarisha na kutunza orodha ya miradi na kuhamasisha utunzaji wa uenezaji 

wa taarifa zinazohusiana na sekta ya ujenzi; 
• Kusimamia na kuratibu maendeleo na utekelezaji wa viwango, kanuni na 

miongozo ya kiufundi inayohusiana na sekta ya ujenzi; 
• Kukuza na kuhimiza matumizi ya teknolojia za kisasa na utendaji endelevu,  

katika sekta ya ujenzi; 
• Kukuza na kuanzisha makongamano yanayolenga katika ushirikiano na 

majadiliano katika masuala  yanayohusu sekta ya ujenzi; 
• Kusimamia na kutathimini mwenendo wa utendaji wa sekta ya ujenzi; 
• Kuanzisha na kusimamia mfuko wa fedha kwa ajili ya mafunzo ya wadau wa  

sekta ya ujenzi; 
• Kukuza na kusimamia ubora wa kazi za ujenzi ikijumuisha utoaji wa huduma 

ya ukaguzi wa kiufundi katika miradi ya ujenzi; 
• Kuendeleza teknolojia za ujenzi unaolenga katika mbinu za utunzaji mazingira 

na kuzingatia afya na usalama; 

 1

mailto:ncc@ncc.or.tz
http://www.ncc.or.tz/


• Kuendeleza utoaji huduma nje ya mipaka ya nchi kwa kuzingatia ubora katika 
sekta ya ujenzi; 

• Kusimamia utatuzi wa migogoro katika sekta ya ujenzi. 
HUDUMA 
 
Huduma kuu zitolewazo na Baraza zinajumuisha uratibu wa sekta, ushauri,  
usuluhishi wa migogoro, mafunzo, ukaguzi wa kiufundi, utafiti uchapishaji na 
usambazaji wa taarifa na ushirikiano kikanda na kimataifa. 
 
URATIBU WA SEKTA 
 
Sera na Mikakati 
Baraza limehusika katika uratibu na uundaji wa sera na mikakati mbalimbali kwa ajili 
ya sekta ya ujenzi kama ifuatavyo: 
 

 Mkakati wa Maendeleo ya Sekta ya Ujenzi wa Mwaka 1990; 
 Sera ya Ujenzi ya mwaka 2003; 
 Mpango wa utekelezaji wa Sera ya Ujenzi ya mwaka 2006; 
 Mwongozo wa manunuzi yanayohusisha utekelezaji wa miradi kwa njia ya ubia 

kati ya  sekta ya umma na binafsi wa mwaka 2008; 
 Rasimu ya Sera ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Binafsi ya mwaka 2008. 

 
Vyama na bodi za usajili 
 
Baraza lilihamasisha  uundwaji wa bodi za usajili na vyama vya wadau wa sekta ya 
ujenzi; ikiwa ni pamoja na: 
 

 Bodi ya Usajili wa Wabunifu na Wakadiriaji Majenzi - (Architects and Quantity 
Surveyors Registration Board); 

 Bodi ya Usajili wa Makandarasi - (Contractors Registration Board); 
 Bodi ya Usajili wa Wahandisi - (Engineers Registration Board); 
 Chama cha Wabunifu wa Majenzi - (Architects Association of Tanzania); 
 Chama cha Wahandisi Washauri - (Association of Consulting Engineers 

Tanzania); 
 Chama cha Makandarasi Wahandisi Ujenzi - (Tanzania Civil Engineering 

Contractors Association); 
 Chama cha Barabara - (Tanzania Roads Association); 
 Taasisi ya Usuluhishi na Migogoro - (Tanzania Institute of Arbitrators); 
 Taasisi ya Wakadiriaji Majenzi - (Tanzania Institute of Quantity Surveyors); 
 Chama cha Wajenzi wa  Sekta isiyo Rasmi - (Tanzania Association of informal 

Construction Workers); 
 Mfuko wa Maendeleo wa Sekta ya Ujenzi - (Construction Industry 

Development Fund). 
 
Pia Baraza limeshiriki katika uanzishwaji wa vyama vifuatavyo: 
 
 Chama cha Washauri - (Tanzania Association of Consultants); 
 Chama cha Wadau wa Sekta Binafsi - (Tanzania Private Sector Foundation); 
 Taasisi ya  Utawala Bora - (Tanzania Institute of Corporate Governance). 

 
Makongamano ya sekta ya ujenzi 
 
Kuanzia mwaka 2001 Baraza limekuwa likiandaa makongamano ya sekta ya ujenzi 
mara moja kila miaka miwili.  Madhumuni ya makongamano ya sekta ya ujenzi ni 
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kusaidia upangaji,  uratibu pamoja na kuboresha  maendeleo ya sekta ya ujenzi kwa 
kuzingatia yafuatayo: 
 

 Dira, malengo na mikakati  ya maendeleo ya sekta ya ujenzi; 
 Mikakati ya kukuza uwezo ili kuboresha utendaji katika sekta;    
 Ukuaji wa sekta ili kukabiliana na ushindani wa Kimataifa; 
 Matumizi ya teknolojia inayofaa na ya  kisasa;  
 Uhusiano wa kitaifa na kimataifa. 

 
HUDUMA ZA USHAURI 
 
Baraza linashughulika na kutoa ushauri wa kiufundi katika mambo mbalimbali 
yanayohusu sekta ya ujenzi; ikiwa  ni pamoja na  bei,  ya vifaa vya ujenzi gharama za 
ujenzi, mabadiliko ya bei ya vifaa vya ujenzi, madai, teknolojia, mahitaji ya mafunzo, na 
utayarishaji na usimamizi wa miradi na ufafanuzi wa mikataba. 
 
USULUHISHI WA MIGOGORO 
 
Tangu mwaka 1982 Baraza limekuwa likijihusisha na usuluhishi wa migogoro ya 
ujenzi.  Baraza lina orodha ya wasuluhishi ambao husajiliwa kutokana na sifa zao 
ambao wanaweza kutumiwa na wateja  kwa kuchagua wenyewe. Aidha utatuzi wa 
migogoro hufuata kanuni za  usuluhishi ambazo huchapishwa na Baraza. 
 
MAFUNZO 
 
Mafunzo ni muhimu sana katika kukuza uwezo wa wadau wa sekta ya ujenzi.  Mafunzo 
yanasaidia utendaji bora wa kazi ambao ni muhimu katika kukuza na kuongeza ubora 
na tija, pia kuwezesha kukabiliana na ushindani na kuleta thamani halisi kwa fedha 
zilizotumika katika miradi ya ujenzi.  Baraza linaendesha mafunzo kwa njia ya vitendo 
katika nyanja mbalimbali zinazohusiana na ujenzi zikijumuisha: manunuzi, usimamizi 
wa mikataba, usimamizi wa miradi, ukadiriaji wa gharama za ujenzi, sheria 
zinazohusiana na mikataba ya ujenzi, ukaguzi wa kiufundi, usuluhishi wa migogoro, 
menejimenti ya madai, mafunzo kwa wadau, ubia kati ya sekta binafsi na ya umma, 
ujenzi na matengenezo ya barabara kwa kutumia teknolojia ya nguvu kazi, 
matengenezo ya  majengo pamoja na matumizi ya komputa katika ukadiriaji wa bei za 
majenzi.  Mafunzo pia yanatolewa kwa watu wenye mahitaji maalum kufuatana na 
mahitaji yatakayowasilishwa.   
 
Tangu mwaka 2000 Baraza limefundisha wadau wapatao 3252 wakijumuisha 
wahasibu, wabunifu majengo, wahandisi, wasimamizi wa majenzi, mawakala wa bima, 
wanasheria, wakadiriaji majenzi, wafanyakazi wa serikali za mitaa, madiwani, maafisa 
ugavi, wahakiki mali, wathamini, wakandarasi na mafundi mchundo 
 
UKAGUZI WA KIUFUNDI 
 
Madhumuni ya kufanya ukaguzi wa kiufundi katika miradi ya ujenzi ni kuwasaidia  
wawekezaji kupata maelezo  kuhusu mwenendo na utekelezaji wa miradi ikiwa ni 
pamoja na mapungufu yaliyopo, na utatuzi wake. Ukaguzi unaweza kufanyika katika 
hatua yeyote ya mradi ikiwa ni pamoja na matayarisho ya utekelezaji, wakati wa 
utekelezaji na baada ya mradi kutekelezwa.  Baraza limekuwa likitoa huduma hii kwa 
serikali na taasisi zake na  sekta binafsi, kwa mfano,  tangu mwaka 2005, Baraza 
limekuwa likikagua kupitia Wizara ya Fedha na Uchumi, miradi mikubwa 
inayogharimiwa na serikali kama inavyoonekana katika jedwali lifuatalo: 
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MWAKA 2005 2006 2007 2008 2009 
Idadi ya Miradi 26 40 24 24 49 
Thamani  
Shilingi (Bilioni) 

 
399  

 
   386  

  
500  

  
750 

 
762  

 
UTAFITI 
 
Kazi za utafiti zinazolenga katika kutambua matatizo mbalimbali na ufumbuzi wake 
yanayohusiana na sekta ya ujenzi kwa ujumla, ni mojawapo ya shughuli za Baraza.  
Tafiti zilizowahi kufanywa na Baraza  ni pamoja na tafiti kuhusu uanzishwaji wa mfuko 
maalum wa kuwasaidia  wadau wa sekta ya ujenzi kupata mahali pa kukopa fedha au 
kupata dhamana kwa ajili ya miradi ya ujenzi;  mahitaji ya rasilimali watu katika  sekta 
ya ujenzi nchini Tanzania; mahitaji ya mafunzo kwa washauri na wakandarasi wa 
miundombinu ya umwagiliaji katika kilimo; uanzishwaji wa mfuko endelevu wa 
mafunzo kwa wadau wa sekta ya ujenzi nchini Tanzania; mapendekezo ya kuhuishwa 
sheria iliyoanzisha Baraza la Taifa la Ujenzi; utafiti kuhusu namna ya kuliwezesha 
kifedha, Baraza la Taifa la Ujenzi ili tuweze kutekeleza majukumu yake bila matatizo; 
utafiti kuhusu utendaji kazi katika miradi mikubwa ya ujenzi kwa kuzingatia ushiriki 
wa sekta ya umma  na binafsi; utafiti kuhusu kitengo cha makontena bandarini; utafiti 
kuhusu wafanyakazi wa sekta isiyo rasmi katika ujenzi. 
 
Tafiti nyingine zilizofanyika kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha Eindhoven cha 
Uholanzi kupitia wanafunzi wao waliokuwa wanachukua shahada ya uzamili (Master 
of Science degree) zinajumuisha matumizi ya teknolojia ya mianzi nchini Tanzania; 
uwekezaji katika ujenzi wa nyumba nchini Tanzania; wingi na ubora wa nyumba nchini  
Tanzania;  matumizi ya chokaa na jasi katika sekta ya ujenzi; matumizi ya teknolojia ya 
mianzi katika ujenzi wa nyumba, na uzalishaji wa saruji kwa kutumia viwanda vidogo 
hapa nchini. 
 
MACHAPISHO YA KIUFUNDI NA UTOAJI TAARIFA 
 
Baraza limekuwa likikusanya na kusambaza taarifa muhimu katika sekta ya ujenzi. 
Aidha, Baraza limechapisha miongozo ya kiufundi na linaweka  hazina ya taarifa na 
kuna maktaba  yenye vitabu na majarida yanayohusu sekta ya ujenzi.  Baadhi ya 
machapisho yaliyopo ni pamoja na:  

 Kanuni za usuluhishi wa migogoro ya ujenzi - (Arbitration Rules); 
 Mwongozo wa mabadiliko ya bei - (Price Fluctuation Formula  Indices); 
 Mkataba wa ujenzi wa majengo - (Agreement and Schedule of Condition of 

Building Contract - with Quantities); 
 Mkataba mdogo wa ujenzi wa majengo - (Agreement and Schedule of 

Condition of Building Subcontract - with Quantities); 
 Mwongozo wa vifaa vya ujenzi - (Directory of Construction Materials); 
 Takwimu muhimu za sekta ya ujenzi – (Basic Statistical Data for 

Construction Sector); 
 Miongozo 14 ya kiufundi kuhusu nyanja mbalimbali katika sekta ya ujenzi – 

(Technical Guidelines); 
 Jarida (Construction Business) linalochapishwa kila baada ya miezi miwili. 

 
USHIRIKIANO WA KIKANDA NA KIMATAIFA 
 
Baraza limekuwa likishiriki katika taasisi za kimataifa kwa mfano chama cha barabara 
cha kimataifa (World Road Association – PIARC) taasisi ya kivumbuzi na utafiti katika 
sekta ya ujenzi (International Council for Research and Innovation in Building and 
Construction). Aidha kwa sasa hivi Baraza linaratibu shughuli za mradi 
unaohamasisha uwajibikaji na uwazi katika sekta ya ujenzi (Construction Industry 
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Transparency Initiative-CoST). Mradi huu unalenga kusaidia katika kupambana na 
rushwa katika sekta ya ujenzi na kwa sasa unahusisha nchi zifuatazo: Ethiopia, 
Malawi, Philippines, Tanzania, Uingereza (UK), Vietnam na Zambia na unafadhiliwa na 
Benki ya Dunia na Shirika la Maendeleo la Uingereza (DFID). 
 
MFUMO WA BARAZA 
 
Baraza lina  Wajumbe 15 akiwepo mwenyekiti wake.  Wajumbe wanateuliwa na Waziri 
anayeshughulika na masuala ya ujenzi na wanatoka katika taasisi za umma na binafsi. 
Uwakilishi toka taasisi za umma ni kutoka katika wizara  ya miundombinu, ardhi na 
maendeleo ya makazi, maji, fedha, sayansi na teknolojia, na taasisi za elimu ya juu. 
Sekta binafsi zinawakilishwa na taasisi za makandarasi, wabunifu majenzi, wahandisi, 
wakadiriaji majenzi na watengenezaji na wasambazaji wa mitambo na vifaa vya ujenzi,  
na taasisi inayohusika na sekta binafsi. (Tanzania Private Sector Foundation). 
Mwenyekiti anateuliwa na Rais wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania.  Katibu wa 
Baraza ni Mtendaji Mkuu wa Baraza la Taifa la Ujenzi.  
 
WAFANYAKAZI WA BARAZA 
 
Wafanyakazi wa Baraza wanajumuisha wahandisi, wakadiriaji majenzi, wanasayansi 
wa habari na wengine wa fani za usaidizi. 
 
WATEJA WA BARAZA 
 
Wateja wa Baraza  wanajumuisha wadau wote wa sekta ya ujenzi yaani  serikali, taasisi 
za serikali, mashirika ya maendeleo ya  nje na ndani ya nchi, taasisi za uendelezaji na 
usimamizi na vyama vya kitaaluma, makandarasi, washauri na sekta binafsi. 
 
CHANGAMOTO 
 
Baraza likiwa kama kitovu cha kuunganisha masuala ya sekta linahitaji rasilimali za 
kutosha ili kutimiza majukumu yake ya kusimamia na kuratibu maendeleo ya sekta ya 
ujenzi, na kwa ajili ya ukuaji  wake na kuhimili ushindani wa kimataifa.                                                     
 

 
 


